ശുഭവാർത്ത; ക്യാൻസറിനുള്ള മരുന്ന് കൊവിഡ് 19 മരണത്തിനുള്ള സാധ്യത ഗണ്യമായി കുറയ്ക്കുന്നുവെന്ന് പഠനം

0
222

ക്യാൻസറിനെ പ്രതിരോധിക്കാൻ ആദ്യമായി വികസിപ്പിച്ച പരീക്ഷണാത്മക മരുന്ന് കൊവിഡ് ബാധിച്ച് ആശുപത്രിയിൽ പ്രവേശിപ്പിച്ച ആളുകളുടെ മരണസാധ്യത പകുതിയായി കുറച്ചതായി പഠനം. ‘സാബിസാബുലിൻ’ (sabizabulin) എന്ന മരുന്ന് ഗുരുതരാവസ്ഥയിലുള്ള കൊവിഡ് രോഗികൾക്ക് ഫലപ്രദമാണെന്ന് തിരിച്ചറിഞ്ഞു.

മരുന്ന് വികസിപ്പിച്ച മിയാമിയിലെ വെറു എന്ന കമ്പനി അതിന്റെ ഉപയോഗത്തിന് അടിയന്തര അംഗീകാരത്തിനായി ഫുഡ് ആൻഡ് ഡ്രഗ് അഡ്മിനിസ്‌ട്രേഷനോട് അപേക്ഷിച്ചിട്ടുണ്ട്.

‘ഇത് വളരെ മികച്ചതായി തോന്നുന്നു…’-  പഠനത്തിന് നേതൃത്വം നൽകിയ ആൽബെർട്ട സർവകലാശാലയിലെ പകർച്ചവ്യാധി വിദഗ്ധൻ ഡോ. ഇലാൻ ഷ്വാർട്സ് പറഞ്ഞു. വിട്ടുമാറാത്ത രോ​ഗങ്ങളിൽ മരണത്തിൽ നിന്നും രക്ഷിക്കാൻ സാധിക്കുന്ന നിരവധി ചികിത്സകളുണ്ട്. ഇപ്പോഴിതാ, മരണങ്ങൾ കുറയ്ക്കാൻ കഴിയുന്ന മറ്റൊരു ചികിത്സ വളരെ സ്വാഗതാർഹമാണെന്നും ഡോ. ഇലാൻ പറഞ്ഞു.

വെറും 134 രോഗികൾക്കാണ് മരുന്ന് നൽകിയത്. മൊത്തത്തിൽ, ഇത് വളരെ ആവേശകരമാണെന്ന് കരുതുന്നു. എന്നിരുന്നാലും ഇതുമായി ബന്ധപ്പെട്ട് മറ്റ് സ്ഥിരീകരണ പഠനങ്ങളെ സ്വാഗതം ചെയ്യുന്നുവെന്നും അദ്ദേഹം പറഞ്ഞു. സാബിസാബുലിൻ കോശങ്ങളെ മൈക്രോട്യൂബ്യൂളുകൾ നിർമ്മിക്കുന്നതിൽ നിന്ന് തടയുന്നു. ക്യാൻസറിനെതിരെ പോരാടുന്നതിനായി ടെന്നസി സർവകലാശാലയിലെ ഗവേഷകരാണ് ഈ മരുന്ന് ആദ്യം വികസിപ്പിച്ചെടുത്തത്.  അതിവേഗം വളരുന്ന ട്യൂമർ കോശങ്ങൾ അവയുടെ ദ്രുതഗതിയിലുള്ള വളർച്ചയ്ക്ക് മൈക്രോട്യൂബുലുകളെ ആശ്രയിച്ചിരിക്കുന്നു.

രണ്ട് വർഷം മുമ്പ് വെറുവിലെ ഗവേഷകർ കൊവിഡിൽ സാബിസാബുലിൻ പരീക്ഷിച്ചിരുന്നു. ജീവൻ അപകടപ്പെടുത്തുന്ന ശ്വാസകോശ വീക്കത്തിനെതിരെ പോരാടാൻ കൊവിഡ് രോഗികളെ മരുന്ന് സഹായിക്കുമെന്നും ​ഗവേഷകർ അനുമാനിക്കുന്നു.

കോശങ്ങൾ തങ്ങൾ രോഗബാധിതരാണെന്ന് തിരിച്ചറിയുകയും അവരുടെ ചുറ്റുപാടുകളിലേക്ക് അലാറം-സിഗ്നൽ പ്രോട്ടീനുകൾ പുറത്തുവിടുകയും ചെയ്യുമ്പോൾ ഈ രോഗപ്രതിരോധ പ്രതികരണം ആരംഭിക്കുന്നു. ഏതാനും മാസങ്ങൾക്ക് ശേഷം, വെറു ഒരു ഗുളികയായി കഴിക്കുന്ന മരുന്ന് ആളുകളിൽ പരീക്ഷിക്കാൻ തുടങ്ങി. 2021 മെയ് മാസത്തിൽ, അത് അവസാന ഘട്ട ട്രയലിലേക്ക് നീങ്ങി.

ഇതിനകം കൊവിഡ് ബാധിച്ച് ആശുപത്രിയിൽ പ്രവേശിപ്പിച്ച സന്നദ്ധപ്രവർത്തകരെ കമ്പനി തേടി. ട്രയലിന് യോഗ്യത നേടുന്നതിന് രോഗികൾക്ക് ഓക്സിജൻ ലഭിക്കുകയോ വെന്റിലേറ്ററിനെ ആശ്രയിക്കുകയോ ചെയ്യേണ്ടതുണ്ട്. ഉയർന്ന രക്തസമ്മർദ്ദം, വാർദ്ധക്യം അല്ലെങ്കിൽ പൊണ്ണത്തടി തുടങ്ങിയ അപകടസാധ്യത ഘടകങ്ങൾക്കൊപ്പം, അവർക്ക് COVID- ന്റെ മരണ സാധ്യത വളരെ കൂടുതലായിരുന്നു.

ആശുപത്രിയിൽ പ്രവേശിപ്പിച്ച കൊവിഡ് രോഗികളുടെ ജീവൻ രക്ഷിക്കാൻ ഫലപ്രദമെന്ന് തെളിയിക്കപ്പെട്ട മറ്റ് ചികിത്സകൾ ഒരേസമയം സ്വീകരിക്കാൻ രോഗികൾക്ക് അനുവാദം നൽകി. ഉദാഹരണത്തിന്, ഡെക്സമെതസോൺ എന്ന സ്റ്റിറോയിഡ് മരണ സാധ്യത മൂന്നിലൊന്നായി കുറയ്ക്കുന്നു.

ഏറ്റവും പുതിയ ട്രയലിൽ 134 സന്നദ്ധപ്രവർത്തകർക്ക് സാബിസാബുലിനും 70 പേർക്ക് പ്ലാസിബോയും ലഭിച്ചു. 60 ദിവസത്തിനിടയി, രണ്ട് ഗ്രൂപ്പുകളുടെയും മരണനിരക്ക് ഗണ്യമായി വ്യത്യാസപ്പെട്ടിരിക്കുന്നു. ആ വ്യത്യാസം മരണസാധ്യതയിൽ 55.2% കുറവ് വരുത്തി.

നിരവധി ആന്റിവൈറൽ മരുന്നുകൾ കൊവിഡ് രോഗികളെ ആശുപത്രിയിൽ നിന്ന് മാറ്റിനിർത്തുന്നതിന് ഫലപ്രദമാണെന്ന് തെളിയിച്ചിട്ടുണ്ട്. എന്നാൽ അവരുടെ രോഗത്തിന്റെ തുടക്കത്തിൽ തന്നെ നൽകണം. ഉദാഹരണത്തിന്, പാക്‌സ്ലോവിഡിന്, കൊവിഡ് അപകടസാധ്യത ഘടകങ്ങളുള്ള വാക്സിനേഷൻ എടുക്കാത്ത ആളുകൾക്ക് ആശുപത്രിയിൽ പ്രവേശിക്കാനുള്ള സാധ്യത ഏകദേശം 90% കുറയ്ക്കാൻ കഴിയുമെന്നും ​ഗവേഷകർ പറയുന്നു.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here