റോക്കറ്റ് പോലെ ഇ​ന്ധ​ന​വി​ല; പോക്കറ്റ്​ വീർത്ത്​ കേന്ദ്രം

0

ന്യൂ​ഡ​ൽ​ഹി: പെ​ട്രോ​ൾ-​ഡീ​സ​ൽ എ​ക്​​സൈ​സ്​ നി​കു​തി വ​ർ​ധ​ന​യി​ലൂ​ടെ പോ​ക്ക​റ്റ്​ വീ​ർ​പ്പി​ച്ച്​ കേ​ന്ദ്രം. കോ​വി​ഡ്​ മ​ഹാ​മാ​രി​യി​ൽ എ​ല്ലാ വ​രു​മാ​ന​വും കു​ത്ത​നെ ഇ​ടി​ഞ്ഞ​പ്പോ​ഴും ഇ​ന്ധ​ന​ങ്ങ​ളു​ടെ നി​കു​തി വ​രു​മാ​ന​ത്തി​ൽ വ​ൻ കു​തി​പ്പ്. ന​ട​പ്പു​ സാ​മ്പ​ത്തി​ക വ​ർ​ഷം 48 ശ​ത​മാ​ന​മാ​ണ്​ എ​ക്​​സൈ​സ്​ നി​കു​തി വ​രു​മാ​ന​ത്തി​ലെ വ​ർ​ധ​ന.

കോ​വി​ഡ്​ ലോ​ക്​​ഡൗ​ണും അ​നു​ബ​ന്ധ പ്ര​തി​സ​ന്ധി​ക​ളും മൂ​ലം ഡീ​സ​ൽ ഉ​പ​യോ​ഗം ഏ​റ്റ​വും കു​റ​ഞ്ഞ സാ​ഹ​ച​ര്യ​ത്തി​ലാ​ണി​ത്. അ​ടി​ക്ക​ടി​യു​ള്ള പെ​ട്രോ​ൾ, ഡീ​സ​ൽ വി​ല കൂ​ട്ട​ലും അ​തി​‍െൻറ മേ​ലു​ള്ള വ​ൻ എ​ക്​​സൈ​സ്​ നി​കു​തി​യു​മാ​ണ്​ സ​ർ​ക്കാ​റി​‍െൻറ പോ​ക്ക​റ്റ്​ വീ​ർ​പ്പി​ക്കു​ന്ന​ത്​.

2020 ഏ​പ്രി​ൽ-​ന​വം​ബ​ർ കാ​ല​യ​ള​വി​ൽ 1,96,342 കോ​ടി രൂ​പ എ​ക്​​സൈ​സ്​ നി​കു​തി​യാ​യി പി​രി​ഞ്ഞു​കി​ട്ടി​യ​പ്പോ​ൾ 2019ൽ ​ഇ​തേ കാ​ല​യ​ള​വി​ൽ 1,32,899 കോ​ടി മാ​ത്ര​മാ​യി​രു​ന്നു വ​രു​മാ​നം. ഈ ​എ​ട്ടു​മാ​സ കാ​ല​യ​ള​വി​ൽ ക​ഴി​ഞ്ഞ വ​ർ​ഷ​ത്തെ​ക്കാ​ൾ 10 ദ​ശ​ല​ക്ഷം ട​ൺ ഡീ​സ​ൽ കു​റ​വാ​ണ്​ രാ​ജ്യ​ത്ത്​ ഉ​പ​യോ​ഗി​ച്ച​ത്. ഇ​ന്ത്യ​യി​ൽ ഏ​റ്റ​വു​മ​ധി​കം ഉ​പ​യോ​ഗി​ക്കു​ന്ന ഇ​ന്ധ​ന​മാ​ണ്​ ഡീ​സ​ൽ. 2019ൽ 55.4 ​ദ​ശ​ല​ക്ഷം ട​ൺ ഡീ​സ​ൽ ഉ​പ​യോ​ഗി​ച്ച സ്​​ഥാ​ന​ത്ത്​ 2020ൽ 44.9 ​ദ​ശ​ല​ക്ഷം ട​ണ്ണാ​ണ്​ ഉ​പ​യോ​ഗം. പെ​ട്രോ​ൾ ഉ​പ​യോ​ഗ​ത്തി​ലും ഇ​ക്കാ​ല​യ​ള​വി​ൽ കു​റ​വു​ണ്ടാ​യി.

2019 ഏ​പ്രി​ൽ- 2020 മാ​ർ​ച്ച്​ കാ​ല​യ​ള​വി​ൽ എ​ക്​​സൈ​സ്​ നി​കു​തി പി​രി​വ്​ 2,39,599 കോ​ടി രൂ​പ​യാ​​ണെ​ന്ന്​ ക​ൺ​ട്രോ​ള​ർ ജ​ന​റ​ൽ ഓ​ഫ്​ അ​ക്കൗ​ണ്ട്​​സ് (സി.​ജി.​എ) പു​റ​ത്തു​വി​ട്ട രേ​ഖ​ക​ൾ വ്യ​ക്​​ത​മാ​ക്കു​ന്നു. 2014ൽ ​മോ​ദി​സ​ർ​ക്കാ​ർ അ​ധി​കാ​ര​ത്തി​ൽ വ​ന്ന സ​മ​യ​ത്ത്​ ഒ​രു ലി​റ്റ​ർ പെ​ട്രോ​ളി​ന്മേ​ൽ എ​ക്​​സൈ​സ്​ നി​കു​തി 9.48 രൂ​പ​യും ഡീ​സ​ലി​ന്​ 3.56 രൂ​പ​യു​മാ​യി​രു​ന്നു. ഇ​പ്പോ​ഴ​ത്​ പെ​ട്രോ​ളി​ന്​ ലി​റ്റ​റി​ന്മേ​ൽ 32.98 രൂ​പ​യും ഡീ​സ​ൽ​ ലി​റ്റ​റി​ന്മേ​ൽ 31.83 രൂ​പ​യു​മാ​യി. 2014 ന​വം​ബ​റി​നും 2016 ജ​നു​വ​രി​ക്കു​മി​ട​യി​ൽ പെ​ട്രോ​ളി​നും ഡീ​സ​ലി​നും​ കേ​ന്ദ്ര സ​ർ​ക്കാ​ർ എ​ക്​​സൈ​സ്​ നി​കു​തി കൂ​ട്ടി​യ​ത്​ ഒ​മ്പ​തു ത​വ​ണ​യാ​ണ്. ക​ഴി​ഞ്ഞ വ​ർ​ഷം മാ​ർ​ച്ച്, മേ​യ്​ മാ​സ​ങ്ങ​ളി​ലാ​ണ്​ ​നി​കു​തി കു​ത്ത​നെ കൂ​ട്ടി​യ​ത്.

ര​ണ്ടു ത​വ​ണ​യാ​യി പെ​ട്രോ​ളി​ന്​ ​13 രൂ​പ​യും ഡീ​സ​ലി​ന്​ 16 രൂ​പ​യും​ വ​ർ​ധി​പ്പി​ച്ചു. അ​ന്താ​രാ​ഷ്​​ട്ര ക്രൂ​ഡ്​ ഓ​യി​ൽ വി​ല ര​ണ്ടു പ​തി​റ്റാ​ണ്ടി​നി​ട​യി​ലെ ഏ​റ്റ​വും താ​ഴ്​​ന്ന നി​ല​യി​ലെ​ത്തി​യ​പ്പോ​ഴാ​യി​രു​ന്നു​ കൊ​ള്ള​ലാ​ഭ​മു​ണ്ടാ​ക്കാ​ൻ സ​ർ​ക്കാ​ർ നി​കു​തി​യി​ൽ ​ൈക​വെ​ച്ച​ത്. ഇ​തോ​ടെ പെ​ട്രോ​ൾ വി​ല​യി​ൽ 32.98 രൂ​പ​യും ഡീ​സ​ൽ വി​ല​യി​ൽ 31.83 രൂ​പ​യും എ​ക്​​സൈ​സ്​ നി​കു​തി​യാ​യി മാ​റി. കേ​ന്ദ്ര നി​കു​തി​യും പ്രാ​ദേ​ശി​ക വി​ൽ​പ​ന നി​കു​തി അ​ല്ലെ​ങ്കി​ൽ വാ​റ്റും​കൂ​ടി ചേ​ർ​ത്താ​ൽ ഇ​ന്ധ​ന​വി​ല​യി​ൽ മൂ​ന്നി​ൽ ര​ണ്ടും നി​കു​തി​യാ​ണ്. ഡ​ൽ​ഹി​യി​ൽ നി​ല​വി​ൽ പെ​ട്രോ​ൾ ലി​റ്റ​റി​ന്​ 84.70 രൂ​പ​യും ഡീ​സ​ൽ ലി​റ്റ​റി​ന്​ 74.88 രൂ​പ​യു​മാ​ണ്.

2017ൽ ​തു​ട​ങ്ങി​യ ച​ര​ക്കു​സേ​വ​ന നി​കു​തി​യി​ൽ ഉ​ൾ​പ്പെ​ടാ​ത്ത ഇ​ന​മാ​ണ്​ പെ​ട്രോ​ളും ഡീ​സ​ലും. ഇ​തി​ന്മേ​ൽ ചു​മ​ത്തു​ന്ന എ​ക്​​സൈ​സ്​ നി​കു​തി കേ​ന്ദ്ര​ത്തി​നും വാ​റ്റ്​ സം​സ്ഥാ​ന​ത്തി​നു​മാ​ണ്​ ല​ഭി​ക്കു​ന്ന​ത്.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here